Người Nhật rất coi trọng lễ nghi, phép tắc nên nếu muốn lấy thiện cảm với họ trong lần gặp đầu tiên thì bạn nên tìm hiểu về cách chào hỏi bằng tiếng Nhật. Và dưới đây chúng tôi - Tiếng Nhật SOFL xin chia sẽ với các bạn văn hóa chào của Nhật Bản nhé.
![hoc tieng nhat](/uploads/tieng-nhat/2015_11/tieng-nhat-du-lich.jpg)
1. Văn hóa cúi chào: Ngày nay, văn hóa cúi chào của người Nhật không còn xa lạ với bạn bè thế giới nữa. Và hành động cúi chào được gọi là Ojigi : được dịch nghĩa là đổ người từ phần eo về phía trước. Ojigi bao gồm nhiều mức độ: có thể là một cái gật đầu khẽ đến tư thế cúi gập người 90 độ.
Ojigi cũng tuân theo những quy tắc, lễ nghi nhất định tùy thuộc vào địa vị và mối quan hệ xã hội cả từng người khi tham gia giao tiếp. Một quy tắc bất di bất dịch trong Ojigi là: người dưới bao giờ cũng phải chào người trên trước, người lớn tuổi là người trên của người tí tuổi, nam là người trên đối với nữ, thầy là người , khách là người trên,....
Ojigi không chỉ dùng để chào hỏi mà nó còn được dùng để thể hiện sự nhờ vả, cảm ơn,...
![hoc tieng nhat](/uploads/tieng-nhat/2015_11/loi-ich-cua-viec-hoc-tieng-anh_1.jpg)
2. Một số câu chào hỏi thông dụng:
- おはようございます [ohayogozaimasu] : chào buổi sáng
- こんにちは [konnichiwa] : xin chào, chào buổi chiều
- こんばんは [ konbanwa] : chào buổi tối
- おやすみなさい [oyasuminasai] : chúc ngủ ngon
- さようなら [sayounara] : chào tạm biệt
- ありがとう ございます [arigatou gozaimasu] : xin cảm ơn
- すみません [sumimasen] : xin lỗi…
- おねがいします [onegaishimasu] : xin vui lòng
Qua bài viết này các bạn có thấy Nhật Bản, văn hóa Nhật thú vị không ạ? hãy luôn luôn dõi theo Tiếng Nhật SOFL để tìm hiểu nhiều hơn về đất nước xinh đẹp này nhé. Cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết và chúc các bạn thành công!